Nộp phạt do không đăng ký tạm trú


Câu hỏi: Mã số câu hỏi: HTHK41

Gia đình tôi mua đất có sổ đỏ và chuyển về ở ngày 14/12/2010 ở khu Danatol-P.Thanh Khê Tây-Đà Nẵng, có hộ khẩu thường trú tai tổ 37-P.Thạch Gián Q.Thanh Khê Đà Nẵng. Ngày 20/3/2011, Tổ Dân phố họp và nhắc nhở tôi đăng ký tạm trú. Tôi đã làm và Trưởng công an Phường Thanh Khê Tây nói chúng tôi phải nộp phạt mới cho đăng ký và đó là chỉ đạo cấp trên. Chúng tôi thấy theo luật cư trú chúng tôi không vi phạm gì mà tại sao bị phạt? Lệnh của cấp trên là ai vậy? 

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam xin cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi. Dựa trên sự hiểu biết của mình, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

 Theo quy định tại Điều 30 khoản 2 Luật cư trú quy định bạn phải đăng ký tạm trú trong vòng 30 ngày kể từ ngày đén nơi ở mới, nếu bạn không thực hiện thủ tục này thì có thể bị phạt tiền từ 100.000 – 200.000 đồng theo Điều 11 khoản 1 Nghị định 73/2010/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh trât tự , an toàn xã hội

Gửi câu hỏi của bạn







Menu

Page loaded in 0.05 seconds!